Được đăng ký BHXH tự nguyện tại hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú không ?

Thứ tư - 05/05/2021 23:22
(TVLMP) - Ông Võ Văn Hương hỏi: Tôi muốn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện ở huyện không có đăng ký cư trú có được không? Thời gian xử lý, giải quyết khi nhận đủ hồ sơ đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là bao lâu?
Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

Vấn đề ông Hương hỏi, Luật gia Vũ Lê Minh trả lời như sau:

Tại Khoản 4, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 quy định công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, không nằm trong nhóm đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc đều có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Căn cứ theo Điểm d Tiết 1.1 Khoản 1 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH, người tham gia có thể mua BHXH tự nguyện tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú (nơi tạm trú hoặc thường trú).

Như vậy ông có thể đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện tại bảo hiểm xã hội cấp huyện, đại lý thu, nơi bạn có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú.

Về thời gian xử lý, giải quyết khi nhận đủ hồ sơ đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Tại Điều 29 Văn bản số 2089/VBHN-BHXH ngày 26.6.2020 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế quy định: Cấp sổ bảo hiểm xã hội đối với người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện không quá 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Tác giả bài viết: Luật gia Vũ Lê Minh giới thiệu

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây